แปลงประโยค
Across
- 3. มีเงินอยู่ 15 บาท แม่ให้เงินเพิ่มอีก 12 บาท นำไปซื้อดินสอแท่งละ 9 บาท จะซื้อดินสอได้ทั้งหมดกี่แท่ง
- 4. แม่ซื้อน้ำตาลทราย 50 บาท ซื้อไข่ 12 ฟอง ฟองละ 5 บาท แม่ต้องจ่ายเงินเท่าไร
- 5. ฉันซื้อสมุด 2 เล่ม ราคาเล่มละ 15 บาท ซื้อดินสอ 3 แท่ง ราคาแท่งละ 8 บาท ฉันซื้อสมุดแพงกว่าดินสออยู่กี่บาท
- 7. ซื้อคุกกี้ 3 ถุง ถุงละ 9 บาท ซื้อขนม 4 ถุง ถุงละ 5 บาท ต้องจ่ายเงินเท่าไร
- 8. ซื้อส้มมา 3 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 8 บาท ถ้าจ่ายเงิน 50 บาท จะได้รับเงินทอนกี่บาท
- 9. ต้องการซื้อรองเท้า 2 คู่ คู่ละ 80 บาท แต่มีเงินเพียง 120 บาท ต้องหาเงินเพิ่มเท่าไร
Down
- 1. มีแอปเปิล 80 ผล เน่าเสียไป 24 ผล แบ่งให้เด็ก 7 คน คนละเท่า ๆ กัน เด็กแต่ละคนจะได้รับแอปเปิลคนละกี่ผล
- 2. ซื้อสมุดมา 7 เล่ม ราคาเล่มละ 5 บาท จากนั้นนำไปขายเล่มละ 9 บาท เมื่อขายหมดจะได้กำไรเท่าไร
- 3. มีมะม่วง 12 ถุง ถุงละ 9 ผล ขายไปผลละ 8 บาท จะได้เงินเท่าไร
- 6. มีมะนาว 6 กอง กองละ 5 ผล นำไปจัดเป็นกองใหม่ กองละ 10 ผล จะจัดมะนาวได้ทั้งหมดกี่กอง